Mansoon Rainy 2024: ಮುಂಗಾರು ಮಳೆ ಈ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕಾ!

ಪ್ರೀಯ ರೈತರೇ ಇವತ್ತು ನಾವು ಮುಂದಿನ ಮುಂಗಾರು ಹಂಗಾಮಿನಲ್ಲಿ ಆಗುವ ಮಳೆಯ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ. ಈಗಾಗಲೇ 2023 ಬರಗಾಲ ವರ್ಷ ಎಂದು ಘೋಷಣೆ ಆಗಿದ್ದು ಈ ಬಿಸಿ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಇಂದಾಗಿ ಮನುಷ್ಯ ಹಾಗೂ ಪ್ರಾಣಿ ಸಂಕುಲಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ತಲೆನೋವಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸಿದೆ. ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರತರವಾದ ಶಾಖದ ಅಲೆಯ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಮುಖ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಏನಾಗಬಹುದು, ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಹವಾಮಾನವು ಈ ವರ್ಷ ಜೂನ್ ನಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ವರೆಗೆ “ಸಾಮಾನ್ಯ” ಮಾನ್ಸೂನ್ (moderate mansoon) ಅನ್ನು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಮಳೆಯನ್ನು ಪಡೆದರೆ, ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳವು ಜುಲೈ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್‌ನ ಗರಿಷ್ಠ ಮಾನ್ಸೂನ್ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬಹುದು.

ಅದೇ ರೀತಿ ಭಾರತ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ ಈಗಾಗಲೇ ಮುಂಗಾರು 2024 ಹಂಗಾಮಿನ ಭವಿಷ್ಯ ಹೇಳಿದ್ದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ 2024 ರ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯ ಬಿಡುಗಡೆಯಲ್ಲಿ, ಮಾನ್ಸೂನ್ 868.6mm ನ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸರಾಸರಿ (LPA) 102% ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು Skymet ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಸ್ಕೈಮೆಟ್(skymet) ಸಂಸ್ಥೆಯ ಎಂಡಿ(MD) ಜತಿನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು, ಮೊನ್ನೆ ಬಂದಂತಹ “ಎಲ್ ನಿನೋ ಪ್ರವಾಹವು ಲಾ(La) ನಿನಾ ಎಂಬ ಪ್ರವಾಹಗೆ ವೇಗವಾಗಿ ತಿರುಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಎರಡೂ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಲಾ ನಿನಾ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಸರಣವು ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಸೂಪರ್ ಎಲ್ ನಿನೋದಿಂದ ಬಲವಾದ ಲಾ (La) ನಿನಾಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಯೋಗ್ಯವಾದ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ಎಲ್ ನಿನೊದ ಅವಶೇಷ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ದುರ್ಬಲತೆಯ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಋತುವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಬಹುದು. ಋತುವಿನ ದ್ವಿತೀಯಾರ್ಧವು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಹಂತದ ಮೇಲೆ ಅಗಾಧವಾದ ಅಂಚನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಎರಡೂ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮುಂಗಾರು ಹಂಗಾಮು ಮಳೆಯ ಭವಿಷ್ಯದ ಇದೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಸದ್ಯದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬೇಸಿಗೆಯ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಎಲ್ ನಿನೊ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದ್ದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ IMD ಯಿಂದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತವೆ. 2024 ರ IMD ವರದಿಯು ಈ ವರ್ಷ ಮಾರ್ಚ್‌ನಿಂದ ಮೇ ವರೆಗೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗರಿಷ್ಠ ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳ ದಿನಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತವು ಋತುವಿನ ಆರಂಭಿಕ ಅರ್ಧದಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಳೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೀಟ್ ವೇವ್ ಎಚ್ಚರಿಕೆ
ಮುಂದಿನ ಏಳು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಕರಾವಳಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ “ಉಷ್ಣ ಅಲೆಯಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು” ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ (IMD) ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಗೋವಾ ರಾಜ್ಯ ವಿಪತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಮಗಳ ಕುರಿತು ಸಲಹೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ.

ಕರೂರ್ ಮತ್ತು ಧರ್ಮಪುರಿಯಲ್ಲಿ ತಾಪಮಾನವು 40 ಡಿಗ್ರಿ ಗಡಿಯನ್ನು ಮೀರಿರುವುದರಿಂದ ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಗಾಳಿ ಆವರಿಸಿದೆ. IMD ಸಹ ಇಂದಿನವರೆಗೂ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಪರ್ಯಾಯ ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು ಮೇಲುಗೈ ಸಾಧಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿತ್ತು.

ಈಗಾಗಲೇ ಕಳೆದ 2023-24 ಎಲ್ ನಿನೊ(L-nino) ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿ ಐದು ಪ್ರಬಲವಾದವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಹವಾಮಾನದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಹವಾಮಾನ ಸಂಸ್ಥೆ ಮಂಗಳವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಮಾರ್ಚ್ ಮತ್ತು ಮೇ ನಡುವೆ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಯುಎನ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ಹೇಳಿದೆ. ಆದಷ್ಟು ಈ ವರ್ಷ ವರುಣನ ಕೃಪೆ ದೊರೆಯಲಿದೆ ಎಂದು ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದ ಇವರು ಮಳೆಯ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜೂನ್ ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಪರಿಹಾರದ ನಿರೀಕ್ಷೆಯು ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ, ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅನ್ನು ತರುತ್ತದೆ, ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಕಳಪೆ ಮಾನ್ಸೂನ್‌ನಿಂದ ಕೆರೆಗಳು ಒಣಗಿ ಉಳಿದಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಎಲ್ ನಿನೊ ಮುಂಬರುವ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *